1521850308_1515985841-1515985544-acepron-250-800px

Acepron 250

ACEPRON® 250 mg

Thuốc bột uống

Thành phần: Mỗi gói 1,5 g chứa:

Paracetamol ..............................    250 mg

Tá dược vừa đủ ............................... 1 gói

(Tá dược gồm: Đường trắng, acid citric, màu erythrosin, bột hương vị cam hoặc dâu).

Dạng bào chế: Thuốc bột uống.

 

Chi tiết sản phẩm

ACEPRON® 250 mg

Thuốc bột uống

Thành phần: Mỗi gói 1,5 g chứa:

Paracetamol ..............................    250 mg

Tá dược vừa đủ ............................... 1 gói

(Tá dược gồm: Đường trắng, acid citric, màu erythrosin, bột hương vị cam hoặc dâu).

Dạng bào chế: Thuốc bột uống.

Quy cách đóng gói: Hộp 20 gói, 100 gói x 1,5 g thuốc bột uống.

Chỉ định:

Hạ sốt, giảm đau trong các trường hợp: cảm cúm, sốt xuất huyết, nhiễm khuẩn, nhiễm siêu vi, mọc răng, sau khi tiêm chủng, sau phẫu thuật…

Cách dùng và liều dùng:

Hòa tan với nước trước khi uống. Cách mỗi 4 - 6 giờ uống một lần, không quá 5 lần/ngày. Nếu cơn đau kéo dài quá 5 ngày, sốt cao trên 39,5oC, sốt kéo dài quá 3 ngày hoặc sốt tái phát: Không nên tiếp tục điều trị mà không hỏi ý kiến bác sỹ.

Trẻ em từ 4 – 6 tuổi: Uống 1 gói/lần. Trẻ em từ 7 – 10 tuổi: Uống 1½ gói/lần. Trẻ em trên 11 tuổi và người lớn: Uống 2 gói/lần.

Hoặc theo sự hướng dẫn của thầy thuốc.

Chống chỉ định:

Quá mẫn với các thành phần của thuốc.

Người bệnh gan nặng, bệnh thận, bệnh tim, bệnh phổi và người bệnh nhiều lần thiếu máu.  

Người bệnh thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase (G6PD).

Thận trọng khi dùng thuốc:

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Jonhson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Không uống rượu và các thức uống có rượu khi dùng thuốc.

Người bị suy giảm chức năng gan, thận cần thận trọng khi dùng thuốc (theo dõi chức năng gan và thận, tăng khoảng cách giữa các liều).

Phải dùng paracetamol thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao methemoglobin trong máu.